Đánh Giá & Phân Tích Kỹ Thuật: Switch Lõi Chassis & Modular C1-C6880-X-LE Cisco ONE Catalyst 6880-X-Chassis (Standard Tables)
Switch Lõi Chassis & Modular C1-C6880-X-LE Cisco ONE Catalyst 6880-X-Chassis (Standard Tables) là thiết bị phần cứng chuyên dụng thuộc phân nhóm Switch Lõi Chassis & Modular Data Center, được thiết kế nhằm đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật khắt khe nhất về độ ổn định, hiệu năng truyền tải và độ bền công nghiệp trong các hệ thống hạ tầng mạng doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu hiện đại.
1. Tổng Quan Kiến Trúc & Bối Cảnh Triển Khai Thực Tế
Thiết bị mạng Switch Cisco ONE C1-C6880-X-LE Catalyst 6880-X-Chassis (Standard Tables) with 4 Port Cards, 2 Power Supply Slots Cisco® Catalyst® 6800 Supervisor Engine 6T is new plug-in bổ sung cho công cụ giám sát dòng. Supervisor Engine 6T được thiết kế để mang lại hiệu suất cao hơn, khả năng mở rộng tốt hơn và các tính năng hỗ trợ nâng cao phần cứng. Supervisor Engine 6Tích hợp chuyển đổi thanh ngang 6 Terabit cho phép nâng cao hiệu suất trên máy tính Khẳng định Cisco Catalyst 6807-XL ở server chờ chế độ.
Độ ổn định cấp doanh nghiệp: Vận hành bền bỉ với chỉ số MTBF (Mean Time Between Failures) vượt trội, chịu tải liên tục trong môi trường Data Center. Tiết kiệm năng lượng & Tản nhiệt thông minh: Thiết kế luồng khí làm mát tối ưu, kiểm soát nhiệt độ linh kiện ở mức lý tưởng, tăng tuổi thọ linh kiện phần cứng. Bảo mật & Quản trị tập trung: Dễ dàng triển khai, giám sát từ xa thông qua giao diện quản lý chuyên nghiệp, hỗ trợ đầy đủ các tiêu chuẩn bảo mật doanh nghiệp.
2. Bảng Thông Số Kỹ Thuật Chi Tiết
| Thuộc Tính Kỹ Thuật | Chi Tiết Cấu Hình & Tiêu Chuẩn |
| Tính năng phần cứng nổi bật | General |
| Chuẩn giao tiếp & Giao thức mạng | Device TypeSwitch – 16 ports – managedEnclosure TypeDesktop, rack-mountable 5USubtype10 Gigabit EthernetPorts16 x 1 Gigabit / 10 Gigabit SFP+PerformancePer-slot switching capacity: 220 Gbps ¦ Switching capacity: up to 2 Tbps ¦ IPv4 routing: 300 Mpps ¦ IPv6 routing: 150 MppsCapacityIPv4 routes: 256000 ¦ IPv6 routes: 128000 ¦ NetFlow entries: 2500... |
| Device Type | Switch – 16 ports – managed |
| Enclosure Type | Desktop, rack-mountable 5U |
| Subtype | 10 Gigabit Ethernet |
| Ports | 16 x 1 Gigabit / 10 Gigabit SFP+ |
| Performance | Per-slot switching capacity: 220 Gbps ¦ Switching capacity: up to 2 Tbps ¦ IPv4 routing: 300 Mpps ¦ IPv6 routing: 150 Mpps |
| Capacity | IPv4 routes: 256000 ¦ IPv6 routes: 128000 ¦ NetFlow entries: 2500000 ¦ IPv4 routes (Multicast): 128000 ¦ IPv6 routes (Multicast): 128000 ¦ Virtual interfaces (VLANs): 4000 ¦ Domains: 16000 ¦ ACL entries: 64000 |
| MAC Address Table Size | 128K entries |
| Jumbo Frame Support | 9216 bytes |
| Routing Protocol | GRE |
| Features | NAT support, MPLS support, IGMP snooping, High Availability, Access Control List (ACL) support, Virtual Route Forwarding-Lite (VRF-Lite), MLD snooping, NetFlow |
| Compliant Standards | IEEE 802.1ae, NEBS level 3, FCC Class A certified, EN 60950, IEC 60950, EN55024, EN55022 Class A, UL 60950, EN50082-1, EN 61000-6-1, AS/NZS 60950, GR-1089-CORE, CAN/CSA C22.2 No. 60950, VCCI Class A, ETS 300 386, Dimensions & Weight |
| RAM | 2 GB, Expansion / Connectivity, Interfaces16 x 10GBase-X SFP+ ¦ 1 x management (LAN) RJ-45 ¦ 1 x console RJ-45 ¦ 1 x USB Type A ¦ 1 x USB Type BExpansion Slots4 (total) / 4 (free) x expansion slotInstalled Modules Qty (Max)0 (installed) / 4 (max) : Interfaces |
| Interfaces | 16 x 10GBase-X SFP+ ¦ 1 x management (LAN) RJ-45 ¦ 1 x console RJ-45 ¦ 1 x USB Type A ¦ 1 x USB Type B |
| Expansion Slots | 4 (total) / 4 (free) x expansion slot |
| Installed Modules Qty (Max) | 0 (installed) / 4 (max), Power |
| Power DeviceInternal power supply | hot-plugInstalled Qty0 (installed) / 2 (max)Power RedundancyOptionalPower Redundancy Scheme1+1 (with optional power supply) : Power Device |
| Power Device | Internal power supply – hot-plug |
| Installed Qty | 0 (installed) / 2 (max) |
| Power Redundancy | Optional |
| Power Redundancy Scheme | 1+1 (with optional power supply), Miscellaneous, Compliant StandardsNEBS level 3, FCC Class A certified, EN 60950, IEC 60950, EN55024, EN55022 Class A, UL 60950, EN50082-1, EN 61000-6-1, AS/NZS 60950, GR-1089-CORE, CAN/CSA C22.2 No. 60950, VCCI Class A, ETS 300 386 : Compliant Standards |
| Width17.4 inDepth23 inHeight8.8 inWeight47.99 lbs | Width |
| Width | 17.4 in |
| Depth | 23 in |
3. Phân Tích Kỹ Thuật & Kiến Trúc Phần Cứng Chuyên Sâu
3.1. Kiến Trúc Khung Máy Phân Tán (Distributed Switch Fabric & Crossbar Architecture)
Ma trận chuyển mạch Crossbar Fabric: Switch Lõi Chassis & Modular C1-C6880-X-LE Cisco ONE Catalyst 6880-X-Chassis (Standard Tables) được thiết kế trên nền tảng khung máy mô-đun với kiến trúc Switch Fabric độc lập, tách rời hoàn toàn Control Plane và Data Plane. Băng thông chuyển mạch nội bộ đạt mức Terabits/giây (Tbps), cho phép các Line Card trao đổi dữ liệu với độ trễ cực thấp dưới 1 micro-giây.
Cơ chế phân bổ gói tin thông minh: Bộ điều khiển Fabric phân tán lưu lượng đồng đều trên toàn bộ các đường liên kết nội bộ, triệt tiêu triệt để hiện tượng thắt nút cổ chai tại khe cắm (Slot Congestion) và ngăn chặn hiện tượng Head-of-Line (HoL) Blocking.
3.2. Nguồn Điện Dự Phòng N+1/N+N & Khí Động Học Làm Mát Biến Tần Hot-Swap
Mạch nguồn xung công suất cao Redundant: Hỗ trợ từ 2 đến 4 khay cắm nguồn AC/DC Hot-swap chuẩn 80 PLUS Platinum/Titanium, vận hành theo cơ chế chia sẻ tải (Current Sharing) và tự động bù tải tức thời trong 0ms khi một bộ nguồn gặp sự cố.
Cụm quạt làm mát biến tần thông minh: Hệ thống khay quạt (Fan Tray) đa cụm điều tốc theo cảm biến nhiệt độ phân vùng, tạo luồng khí đối lưu thẳng từ trước ra sau (Front-to-Back Airflow) đúng chuẩn phòng máy chủ Data Center Tier 3/Tier 4.
3.3. Khả Năng Mở Rộng Khe Cắm Line Card & Bảng Định Tuyến TCAM Khổng Lồ
Linh hoạt đa mật độ cổng: Khung máy cho phép gắn kết linh hoạt các Line Card quang học mật độ cao từ 10G/25G SFP28 đến 40G/100G QSFP28, đáp ứng nhu cầu mở rộng quy mô mạng trục không giới hạn.
Bộ nhớ định tuyến TCAM doanh nghiệp: Lưu trữ hàng triệu bản ghi định tuyến IPv4/IPv6 BGP Full Route, hỗ trợ hàng chục ngàn quy tắc Access Control List (ACL) và Quality of Service (QoS) thực thi ở tốc độ phần cứng (Hardware Rate).
3.4. Hệ Điều Hành Mô-Đun Hóa & Nâng Cấp Phần Mềm Không Gián Đoạn (ISSU)
Kiến trúc vi nhân Microkernel: Hệ điều hành mạng chuyên dụng (Cisco IOS-XE/NX-OS, Junos OS, ArubaOS-CX) vận hành các tiến trình độc lập trong không gian bộ nhớ riêng, lỗi của một dịch vụ không bao giờ làm sập toàn bộ switch.
Công nghệ ISSU (In-Service Software Upgrade): Cho phép nâng cấp firmware và vá lỗi bảo mật trên từng Supervisor Engine mà không làm rớt gói tin hay gián đoạn dịch vụ của doanh nghiệp.
4. Hướng Dẫn Lắp Đặt, Cấu Hình Tối Ưu & Quy Trình Bảo Trì Kỹ Thuật
Để đảm bảo thiết bị Switch Lõi Chassis & Modular C1-C6880-X-LE Cisco ONE Catalyst 6880-X-Chassis (Standard Tables) vận hành ổn định, an toàn và đạt hiệu năng tối đa, quy trình lắp đặt và bảo trì cần tuân thủ các tiêu chuẩn kỹ thuật sau:
- Quy chuẩn tiếp địa & Tải trọng tủ Rack: Thiết bị có trọng lượng lớn (từ 20kg - 80kg+), bắt buộc lắp đặt tại nửa dưới của tủ Rack 42U và gia cố bằng thanh đỡ chịu lực chuyên dụng (Chassis Shelf). Điện trở tiếp địa R < 1 Ohm để bảo vệ vi mạch Fabric.
- Quy trình cắm rút nóng Line Card: Tuân thủ quy tắc xả tĩnh điện (vòng đeo tay ESD), vặn chặt vít định vị hai bên để đảm bảo tiếp xúc chân cắm Backplane không bị cong vênh hay lệch pha tín hiệu cao tần.
- Quy trình bảo trì định kỳ: Kiểm tra cảnh báo lỗi qua cổng Console Out-of-band mỗi tuần, vệ sinh lưới lọc bụi quạt tản nhiệt mỗi quý và đo nhiệt độ điểm nóng bằng camera nhiệt.
5. 4 Đặc Quyền Vàng Khi Mua Thiết Bị Tại VietITPro
🛡️
100% Linh Kiện Chính Hãng: Cam kết nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, đầy đủ chứng nhận CO/CQ từ nhà sản xuất.
⚡ Đội Ngũ Kỹ Sư Chuyên Môn Cao: Tư vấn kiến trúc hạ tầng, cấu hình tối ưu tận nơi và hỗ trợ kỹ thuật chuyên sâu 24/7. 🔄
Chính Sách Bảo Hành Đổi Mới Nhanh Chóng: Đổi mới linh hoạt theo tiêu chuẩn nhà sản xuất, giảm thiểu tối đa thời gian gián đoạn của doanh nghiệp.
- 🚚 Giao Hàng & Đóng Gói Chống Tĩnh Điện: Đóng gói chuyên dụng nhiều lớp chống sốc tĩnh điện (ESD Safe), giao hàng hỏa tốc trên toàn quốc.
Case đáp ứng hoàn hảo các dòng card đồ họa khủng thế hệ mới với chiều dài hỗ trợ lên đến 400 mm (Tương thích tốt RTX 4090 / 5090), chiều cao tản nhiệt CPU lên tới 190 mm (Tương thích tản khí tháp đôi khủng) và chiều dài bộ nguồn 225 mm (Chuẩn nguồn ATX). Thiết kế 8 khe ngang + 3 khe dựng dọc GPU cho phép người dùng thoải mái tùy biến dựng đứng card màn hình để tối ưu hóa tính thẩm mỹ và tản nhiệt.